அமெரிக்க ஆளில்லா விமானத் தாக்குதலில் ஈரான் ஆதரவு போராளிகளின் தலைவர் பாக்தாத்தில் கொல்லப்பட்டார்

0

ஈராக் தலைநகரின் கிழக்கில் ஒரு வாகனம் குறிவைக்கப்பட்டபோது, கட்டாய்ப் ஹிஸ்புல்லாவின் தலைவரும் அவரது இரண்டு காவலர்களும் ஒரு வாகனத்தில் இருந்தனர். அவர்கள் மூவரும் இறந்தனர்.
பிராந்தியத்தில் அமெரிக்கப் படைகள் மீதான தாக்குதல்களை இயக்குவதற்கு போராளிகளின் தலைவர் பொறுப்பு என்று பென்டகன் கூறியது.

கடந்த மாதம் ஜோர்டானில் மூன்று அமெரிக்க துருப்புக்களைக் கொன்ற ட்ரோன் தாக்குதலில் போராளிகளை அமெரிக்கா தொடர்புபடுத்தியுள்ளது.அந்த தாக்குதலை அடுத்து, ஈராக் அரசாங்கத்திற்கு “அவமானத்தை” தடுக்க அமெரிக்க துருப்புக்கள் மீதான தாக்குதல்களை இடைநிறுத்துவதாக கட்டாய்ப் ஹிஸ்புல்லா கூறினார்.

பாக்தாத்தின் மாஷ்டல் பகுதியில் புதன்கிழமை இரவு ஆளில்லா விமானம் தாக்குதல் நடத்தியது, பல உரத்த வெடிப்புகளை உண்டாக்கியது.இது ஒரு பரபரப்பான தெருவில் ஓடும் வாகனத்தின் மீது ஒரு துல்லியமான வேலைநிறுத்தம், மேலும் கார் தீ விபத்துக்குள்ளானது.பலியானவர்களில் ஒருவர் கட்டாய்ப் ஹிஸ்புல்லாவின் மூத்த தளபதியான அபு பக்கீர் அல்-சாதி என அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளார்.

ஒரு பிபிசி குழு சம்பவ இடத்தை அடைந்தபோது, எதிர்ப்பாளர்கள் கூட்டமாக கூடி கோஷமிட்டனர்: “அமெரிக்கா மிகப்பெரிய பிசாசு.”அங்கு பலத்த போலீஸ் பிரசன்னம் இருந்தது, ஈராக்கின் உள்துறை அமைச்சகத்தின் ஸ்வாட் குழுக்களும் அவர்களுடன் இணைந்தனர்.

பிபிசி குழுவினர் எரிந்த வாகனத்தை நெருங்க முயன்றனர், ஆனால் பார்வையாளர்கள் பத்திரிக்கையாளர்களை வரவேற்கவில்லை என்று வலியுறுத்தினர்.”நீங்கள் வெளிநாட்டினர்” என்று ஒருவர் கூச்சலிட்டார், மேலும் “வெளிநாட்டினர் இதற்குக் காரணம்” என்று கூறினார்.

பலத்த பாதுகாப்புடன் கூடிய அமெரிக்க தூதரகத்திற்கு எதிர்ப்பு தெரிவிக்க மக்கள் கூட்டம் அலைமோதுவதாக தகவல்கள் வெளியாகியுள்ளன.ஜனவரி 28 அன்று அமெரிக்க துருப்புக்கள் மீதான ஆளில்லா விமானத் தாக்குதலுக்கு பதிலடியாக சிரியா மற்றும் ஈராக்கில் அமெரிக்கா 85 தாக்குதல்களை நடத்திய சில நாட்களுக்குப் பிறகு இந்த சோதனை வந்துள்ளது.

அந்த வேலைநிறுத்தங்களை அமெரிக்க பதிலடியின் ஆரம்பம் என்று ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் விவரித்தார்.
ஈராக் தலைநகரில் நடந்த தாக்குதல் அமெரிக்க பதிலடியில் ஒரு பெரிய விரிவாக்கமாக பார்க்கப்படும். முந்தைய தாக்குதல்கள் ஈராக்-சிரியா எல்லையில் மட்டுமே தாக்கப்பட்டன.ஆனால் அமெரிக்க மூலோபாயத்தில் குழுக்களால் பயன்படுத்தப்படும் உள்கட்டமைப்பை மட்டும் குறிவைப்பது தவிர்க்க முடியாதது, ஆனால் அவர்களின் மூத்த தலைவர்களையும் உள்ளடக்கியது.தாக்குதல் நடந்த சிறிது நேரத்திலேயே, அந்நாட்டில் உள்ள போராளிகள் அமெரிக்காவிற்கு பதிலடி கொடுக்க அழைப்பு விடுத்தனர்.

ஜனவரியில், ஹரகத் அல் நுஜாபாவின் தலைவருக்கு எதிராக பாக்தாத்தில் அமெரிக்கா வான்வழித் தாக்குதலை நடத்தியது, அமெரிக்கத் துருப்புக்களுக்கு எதிரான தாக்குதல்களுக்கு ஒரு குழுவும் குற்றம் சாட்டியது.

இஸ்லாமிய அரசு பயங்கரவாதக் குழுவை எதிர்த்துப் போராடும் பணியில் அமெரிக்கா ஈராக்கில் சுமார் 2,500 துருப்புக்களையும், அண்டை நாடான சிரியாவில் 900 துருப்புக்களையும் கொண்டுள்ளது.
அக்டோபர் 7 ஆம் தேதி இஸ்ரேல் காசா போர் தொடங்கியதில் இருந்து அமெரிக்கப் படைகள் தினசரி ராக்கெட் மற்றும் ட்ரோன் தாக்குதல்களால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights