ஒரு மாதம் இஸ்ரேல் ஹமாஸ் போர்

0

இஸ்ரேலும் பாலஸ்தீனிய போராளிக் குழுவான ஹமாஸும் ஒரு போரில் ஈடுபட்டுள்ளனர், இது ஆயிரக்கணக்கானவர்களைக் கொன்றது மற்றும் காசாவில் பேரழிவு தரும் மனிதாபிமான நெருக்கடியை விளைவித்தது.

 

இஸ்ரேலியரின் கூற்றுப்படி, ஹமாஸ் போராளிகள் அக்டோபர் 7 அன்று இஸ்ரேல் மீது கொடூரமான தாக்குதலை நடத்தியதைத் தொடர்ந்து இஸ்ரேலிய இராணுவம் பாலஸ்தீனிய நிலப்பகுதி மீது தாக்குதலைத் தொடங்கியது – நாட்டின் வரலாற்றில் மிகப்பெரிய பயங்கரவாத தாக்குதல் – துப்பாக்கி ஏந்தியவர்கள் 1,400 க்கும் மேற்பட்டவர்களைக் கொன்றனர் மற்றும் 200 க்கும் மேற்பட்டவர்களை பிணைக் கைதிகளாகக் கைப்பற்றினர். அதிகாரிகள்.

 

இஸ்ரேலின் பதிலடி கடுமையானது, காசா மீது வான்வழி, கடல் மற்றும் தரைவழி பிரச்சாரம் மற்றும் அதன் ஹமாஸ் ஆட்சியாளர்களை நெரிப்பதற்காக பிரதேசத்தின் மீது முழு முற்றுகை.

இந்த மோதல் காசாவில் ஒரு மனிதாபிமான பேரழிவிற்கு வழிவகுத்தது, அங்கு 10,000 க்கும் மேற்பட்ட மக்கள் கொல்லப்பட்டனர் என்று ரமல்லாவில் உள்ள பாலஸ்தீனிய சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. 2 மில்லியனுக்கும் அதிகமான பாலஸ்தீனியர்கள் வசிக்கும் ஸ்டிரிப்பில் வசிப்பவர்கள், அடிப்படை பொருட்கள் இல்லாமல், இஸ்ரேலின் குண்டுகளிலிருந்து தப்பிக்க எங்கும் இல்லாமல் சிக்கிக் கொண்டுள்ளனர்.

 

இதற்குப் பதிலடியாக, உதவிக் குழுக்கள், அரபு நாடுகள் மற்றும் ஐக்கிய நாடுகள் சபை ஆகியவை உணவு, தண்ணீர், மருத்துவப் பொருட்கள் மற்றும் பிற தேவைகளை வழங்குவதற்கு அனுமதிக்கும் வகையில் போர் நிறுத்தத்திற்கு பலமுறை அழைப்பு விடுத்துள்ளன.

 

ஹமாஸை நிரந்தரமாக ஒழிப்பதாக சபதம் செய்துள்ள இஸ்ரேல், அதன் இராணுவ நடவடிக்கையைத் திரும்பப் பெறுவதற்கான எந்த அறிகுறிகளையும் இதுவரை காட்டவில்லை.

 

மோதல் எப்படி தொடங்கியது?

அது “அல்-அக்ஸா புயல்” என்று அழைக்கப்படும் ஒரு நடவடிக்கையில், ஹமாஸ் இஸ்ரேலிய நகரங்களை நோக்கி ஆயிரக்கணக்கான ராக்கெட்டுகளை இஸ்ரேலிய நகரங்களை நோக்கி வீசியது, அதற்கு முன்பு இஸ்ரேலுடனான பலத்த பாதுகாப்பு எல்லை வேலியை உடைத்து, போராளிகளை இஸ்ரேலிய எல்லைக்குள் ஆழமாக அனுப்பியது.

அங்கு, துப்பாக்கி ஏந்தியவர்கள் பொதுமக்கள் மற்றும் வீரர்களைக் கொன்றனர், மேலும் டஜன் கணக்கான வெளிநாட்டுப் பிரஜைகள் உட்பட 200 க்கும் மேற்பட்ட பணயக்கைதிகளைப் பிடித்தனர். 1948 அரபு-இஸ்ரேல் போருக்குப் பிறகு இஸ்ரேல் அதன் சொந்தப் பிரதேசத்தில் அதன் எதிரிகளை எதிர்கொள்ளாததால், தாக்குதல்கள் தந்திரோபாயங்களிலும் அளவிலும் முன்னோடியில்லாதவை. பல பொதுமக்களின் உயிரைப் பறித்த இந்த அளவிலான பயங்கரவாதத் தாக்குதலை அது ஒருபோதும் சந்தித்ததில்லை.

 

இஸ்ரேல் எவ்வாறு பிரதிபலித்தது?

ஹமாஸை ஒழிக்கும் குறிக்கோளுடன் “இரும்பு வாள்களின் நடவடிக்கை” மூலம் இஸ்ரேல் பதிலடி கொடுத்தது. அது காசா மீது ஒரு முழுமையான முற்றுகையை விதித்தது, உணவு, நீர் மற்றும் எரிபொருளை உள்ளே நுழைவதைத் தடுத்து, தரைவழித் தாக்குதலைத் தொடங்கியது, அதன் துருப்புக்கள் என்கிளேவ்க்குள் ஆழமாக நுழைந்து அதை இரண்டாகப் பிரித்தது.

 

குண்டுவீச்சுக்கு மத்தியில், காசா வாசிகள் வடக்கில் உள்ள தங்கள் வீடுகளை காலி செய்து தெற்கு நோக்கி நகருமாறு இஸ்ரேலால் அறிவுறுத்தப்பட்டது, துருப்புக்கள் காசா நகரத்தை சுற்றி வளைக்க முற்பட்டன, இது “ஹமாஸின் பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளின் கோட்டை” என்று இஸ்ரேல் வர்ணித்தது.

 

இஸ்ரேலின் வெளியேற்ற உத்தரவு சர்வதேச சட்டத்தை மீறும் என்று மனித உரிமை குழுக்கள் கூறியுள்ளன, மேலும் பாலஸ்தீனிய குடிமக்கள் வெளியேற்றப்பட்ட பகுதிகளைச் சுற்றி இஸ்ரேலிய தாக்குதல்களால் கொல்லப்பட்ட நிகழ்வுகளை CNN ஆவணப்படுத்தியுள்ளது.

 

ஹமாஸ் என்றால் என்ன?

ஹமாஸ் என்பது 1920 களின் பிற்பகுதியில் எகிப்தில் நிறுவப்பட்ட வன்முறையற்ற சுன்னி இஸ்லாமியக் குழுவான முஸ்லீம் சகோதரத்துவத்தில் இருந்து 1987 இல் தோன்றிய இராணுவப் பிரிவைக் கொண்ட ஒரு இஸ்லாமிய அமைப்பாகும்.

 

பெரும்பாலான பாலஸ்தீனப் பிரிவுகள் மற்றும் அரசியல் கட்சிகளைப் போலவே ஹமாஸ், இஸ்ரேல் ஒரு ஆக்கிரமிப்பு சக்தி என்றும் அது பாலஸ்தீனப் பகுதிகளை விடுவிக்க முயற்சிப்பதாகவும் கூறுகிறது. இது பல ஆண்டுகளாக இஸ்ரேல் மீது பல தாக்குதல்களை நடத்தியது மற்றும் அமெரிக்கா, ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மற்றும் இஸ்ரேல் ஆகியவற்றால் பயங்கரவாத அமைப்பாக நியமிக்கப்பட்டுள்ளது.

 

வேறு சில பாலஸ்தீனிய பிரிவுகளைப் போலல்லாமல், ஹமாஸ் இஸ்ரேலுடன் ஈடுபட மறுக்கிறது மற்றும் அதன் இருப்பதற்கான உரிமையை அங்கீகரிக்கவில்லை. 1993 ஆம் ஆண்டில், இஸ்ரேலுக்கும் பாலஸ்தீன விடுதலை அமைப்புக்கும் (பிஎல்ஓ) இடையேயான அமைதி ஒப்பந்தமான ஒஸ்லோ உடன்படிக்கையை அது எதிர்த்தது, இது இஸ்ரேலுடன் இணைந்து சுதந்திரமான பாலஸ்தீனிய அரசுக்கான வாக்குறுதிகளுக்கு ஈடாக இஸ்ரேலுக்கு எதிரான ஆயுதமேந்திய எதிர்ப்பை PLO கைவிடுவதைக் கண்டது. உடன்படிக்கைகள் இஸ்ரேலிய ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட மேற்குக் கரையில் பாலஸ்தீனிய அதிகாரத்தையும் (PA) நிறுவியது.

 

2007 இல் காசாவில் அதிகாரத்தைக் கைப்பற்றிய ஹமாஸ், பொதுஜன முன்னணிக்கு மாற்றாக தன்னைக் காட்டிக் கொள்கிறது.

 

இஸ்ரேல் 1967 முதல் 2005 வரை காசாவை ஆக்கிரமித்தது, அது ஒருதலைப்பட்சமாக தனது துருப்புக்களையும் குடியேறியவர்களையும் திரும்பப் பெற்றது, ஆனால் பிரதேசத்தின் கடல், வான்வெளி மற்றும் நிலக் குறுக்குவெட்டுகளின் மீது தொடர்ந்து கட்டுப்பாட்டை செலுத்தியது.

 

காசாவில் வசிப்பவர்களில் பெரும்பாலோர் அகதிகளின் வழித்தோன்றல்களாக உள்ளனர், அவர்களின் முன்னோர்கள் இப்போது இஸ்ரேலில் உள்ள தங்கள் வீடுகளை விட்டு வெளியேறினர் அல்லது கட்டாயப்படுத்தப்பட்டனர். என்கிளேவ் பூமியில் அதிக மக்கள் தொகை கொண்ட இடங்களில் ஒன்றாகும்.

 

 

காஸாவின் நிலைமை என்ன?

போருக்கு முன்பு, இஸ்ரேலும் எகிப்தும் காசாவை முற்றுகையிட்டன, இது மக்கள் மற்றும் பொருட்களின் நகர்வைக் கடுமையாகக் கட்டுப்படுத்தியது.

 

ஆனால் இஸ்ரேல் இப்போது இன்னும் இறுக்கமான முற்றுகையை விதித்துள்ளது, உணவு, தண்ணீர் மற்றும் எரிபொருளின் நுழைவை தடை செய்துள்ளது, இது “கூட்டு தண்டனை” என்று ஐக்கிய நாடுகள் சபை கூறியுள்ளது. குடியிருப்பாளர்கள் கடுமையான பற்றாக்குறையுடன் போராடுகிறார்கள் மற்றும் எரிபொருள் குறைந்து வருவதால் மின்சாரம் இயங்குகிறது, இஸ்ரேல் அதன் குண்டுவீச்சைத் தொடர்வதால் காயமடைந்தவர்களுக்கு சிகிச்சை அளிக்க மருத்துவமனைகள் சரியாக இல்லை. மருத்துவர்கள் பெரும்பாலும் மயக்க மருந்து இல்லாமல் நோயாளிகளுக்கு அறுவை சிகிச்சை செய்கிறார்கள், மேலும் மகப்பேறு மற்றும் பிரசவத்திற்குப் பிந்தைய சேவைகள் இல்லாத நிலையில் உள்ளன. நீர் அமைப்பு சீர்குலைந்ததால், சில காசாவாசிகள் அழுக்கு, உப்பு நீரைக் குடிக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளனர், சுகாதார நெருக்கடி பற்றிய கவலைகள் மற்றும் நீரிழப்பால் மக்கள் இறக்கத் தொடங்கலாம் என்ற அச்சத்தைத் தூண்டினர்.

 

காசாவில் உள்ள 1.4 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் இப்போது உள்நாட்டில் இடம்பெயர்ந்துள்ளனர் என்று மனிதாபிமான விவகாரங்களின் ஒருங்கிணைப்புக்கான ஐநா அலுவலகம் (OCHA) தெரிவித்துள்ளது. ஐ.நாவின் பாலஸ்தீன அகதிகளுக்கான நிவாரணம் மற்றும் பணி முகமையால் (UNRWA) நடத்தப்படும் வசதிகளில் அரை மில்லியனுக்கும் அதிகமானோர் தஞ்சம் அடைந்துள்ளனர்.

 

ஆயிரக்கணக்கான மக்கள் மருத்துவமனைகள் மற்றும் பிற சிவிலியன் வசதிகளில் தஞ்சமடைந்துள்ளனர், இது இஸ்ரேலால் குறிவைக்கப்பட்டதாக சுகாதார ஊழியர்கள் கூறுகின்றனர்.

 

உலக சுகாதார அமைப்பு (WHO) அக்டோபர் 7 முதல் காசாவில் உள்ள சுகாதார வசதிகள் மீது குறைந்தது 102 தாக்குதல்களை ஆவணப்படுத்தியுள்ளதாகக் கூறியுள்ளது. இஸ்ரேல், ஹமாஸ் செயல்பாட்டாளர்களை குறிவைப்பதாகக் கூறியது, மேலும் ஹமாஸ் சிவிலியன் பகுதிகளில் தன்னை உட்பொதிப்பதாகக் குற்றம் சாட்டியுள்ளது. அத்துடன் பொதுமக்களை மனிதக் கேடயங்களாகப் பயன்படுத்துகின்றனர்.

 

காசான் சுகாதார அமைச்சின் கூற்றுப்படி, என்கிளேவில் கொல்லப்பட்டவர்களில், 4,100 க்கும் அதிகமானோர் குழந்தைகள்.என்கிளேவ் ஐ.நாவால் “குழந்தைகளுக்கான கல்லறை” என்று விவரிக்கப்பட்டுள்ளது.

 

ரஃபா கிராசிங் என்றால் என்ன?

காஸாவுடனான தனது இரண்டு எல்லைக் கடவைகளை இஸ்ரேல் மூடியுள்ளது. உதவி மிகவும் அவசியமான நிலையில், அதன் எல்லைக்குள் நுழைவதற்கான ஒரே பாதை எகிப்துடனான ரஃபா கிராசிங் வழியாகும்.

 

காசா மற்றும் எகிப்து இடையேயான ஒரே எல்லைக் கடக்கும் ரஃபா என்பது 8-மைல் (12.8-கிலோமீட்டர்) வேலியில் விழுந்து, காசாவை சினாய் தீபகற்பத்திலிருந்து பிரிக்கிறது.

 

இஸ்ரேலுடனான முந்தைய போர்களின் போது காயமடைந்த பாலஸ்தீனியர்களுக்கு உதவி வழங்குவதற்கும், அவர்களை வெளியேற்றுவதற்கும் இந்த கிராசிங் இன்றியமையாததாக இருந்தது.

 

தீவிர பேச்சுவார்த்தைகளைத் தொடர்ந்து, போருக்கு மூன்று வாரங்களுக்கும் மேலாக கடக்கும் பாதை திறக்கப்பட்டது, இதனால் குறைந்த எண்ணிக்கையிலான காயமடைந்த பாலஸ்தீனியர்கள் மற்றும் வெளிநாட்டினர் காசாவை விட்டு வெளியேறினர். உதவி லாரிகள் மிகக் குறைந்த எண்ணிக்கையில் என்கிளேவ் பகுதிக்குள் நுழையத் தொடங்கியுள்ளன

 

சர்வதேச சமூகம் போரை எவ்வாறு எதிர்கொண்டது?

உள்நாட்டில் சில எதிர்ப்பாளர்களிடமிருந்து கடுமையான விமர்சனங்கள் மற்றும் போர்நிறுத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுத்து உலகம் முழுவதும் வெகுஜன எதிர்ப்புக்கள் இருந்தபோதிலும், காஸாவில் இஸ்ரேலின் நடவடிக்கைக்கு அமெரிக்கா பெருமளவில் ஆதரவளித்தது.

 

அரபுத் தலைவர்கள் இஸ்ரேலுக்கு வலுவான செய்திகளை வழங்கியுள்ளனர், குறிப்பாக பாலஸ்தீனியர்களை காசாவில் இருந்து எகிப்துக்கும், மேற்குக் கரையில் உள்ளவர்களை ஜோர்டானுக்கும் வெளியேற்றும் திட்டங்களாக அவர்கள் கருதுவதற்கு எதிராக.

 

இஸ்ரேல் காசாவை ஆக்கிரமிப்பது தவறு என்று அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் கூறினார், ஆனால் இஸ்ரேல் பிரதமர் பெஞ்சமின் நெதன்யாகு, போர் முடிவடைந்த பின்னர் “காலவரையற்ற காலத்திற்கு” காசாவில் “ஒட்டுமொத்த பாதுகாப்பு பொறுப்பு” இஸ்ரேலுக்கு இருக்கும் என்று கூறினார்.

 

ஈரான் மற்றும் லெபனானின் சக்திவாய்ந்த ஈரான் ஆதரவு ஹெஸ்பொல்லா இயக்கம் போன்ற ஹமாஸின் சில கூட்டாளிகள், காசா மீது தொடர்ந்து குண்டுவீச்சுக்கு எதிராக இஸ்ரேல் மற்றும் வாஷிங்டனை எச்சரித்துள்ளனர்.

 

எவ்வாறாயினும், அதிகரித்து வரும் இறப்பு எண்ணிக்கை மற்றும் காசாவின் மனிதாபிமான நிலைமை குறித்த சர்வதேச கூக்குரலுக்கு மத்தியில், பிடென் நிர்வாகம் இஸ்ரேலுக்கு என்கிளேவ் படுகொலைகளுக்கு அதன் ஆதரவு குறைந்து வருவதாக எச்சரித்து வருகிறது.

 

விரிவாக்கத்தை குறைக்க என்ன எடுக்கும்?

காசாவில் உள்ள அனைத்து பணயக்கைதிகளையும் ஹமாஸ் விடுவிக்காத வரையில், காசாவில் தற்காலிக போர் நிறுத்தத்தை தனது அரசாங்கம் எதிர்ப்பதாக இஸ்ரேலிய பிரதமர் பெஞ்சமின் நெதன்யாகு கூறினார், மேலும் எரிபொருளை துண்டுக்குள் நுழைவதைத் தொடர்ந்து தடுக்கும் என்றும் கூறினார். எவ்வாறாயினும், குறுகிய இடைநிறுத்தங்களுக்கு தான் திறந்திருப்பதாக நெதன்யாகு கூறியுள்ளார்.

 

ஹமாஸ் எரிபொருளை பதுக்கி வைப்பதாக இஸ்ரேல் குற்றம் சாட்டியுள்ளது. என்கிளேவில் உள்ள எரிபொருளின் அளவை CNN சுயாதீனமாக சரிபார்க்க முடியாது.

 

ஹமாஸுடன் உறவுகளை வைத்திருக்கும் அமெரிக்க நட்பு நாடான கத்தார், பணயக்கைதிகளை விடுவிப்பதற்கும், காசாவில் இருந்து வெளிநாட்டினரை வெளியேற்றுவதற்கும் மத்தியஸ்தம் செய்ய முயற்சித்து வருகிறது.

 

ஹமாஸ் பிடியில் இருந்த நான்கு பிணைக் கைதிகள் – இரண்டு இஸ்ரேலியர்கள் மற்றும் இரண்டு அமெரிக்க-இஸ்ரேலியர்கள் – இதுவரை கத்தார் மற்றும் எகிப்திய மத்தியஸ்தம் மூலம் விடுவிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

இந்தப் போர் ஒரு பிராந்திய மோதலாக விரிவடையும் வாய்ப்பு எவ்வளவு?

ஹமாஸ் தாக்குதல், லெபனானில் இருந்து ஹெஸ்பொல்லா மற்றும் இஸ்ரேலின் பரம எதிரியான ஈரானில் இருந்து வரக்கூடிய சாத்தியக்கூறுடன், மோதல் பிராந்தியம் முழுவதும் பரவக்கூடும் என்ற கவலையை எழுப்பியது.

 

போருக்கு இழுக்கப்படுவதற்கு எதிராக பிராந்திய வீரர்களை அமெரிக்கா எச்சரித்துள்ளது, ஈரானையும் அதன் பிரதிநிதிகளையும் அதிகரிக்க வேண்டாம் என்று அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

 

மத்திய கிழக்கிற்கு வழிகாட்டப்பட்ட ஏவுகணை நீர்மூழ்கிக் கப்பல் வந்துள்ளதாக அமெரிக்க இராணுவம் கூறியுள்ளது, இது பிராந்திய எதிரிகளை நோக்கித் தடுக்கும் செய்தியாகும். பென்டகன் கடந்த மாதம் கிழக்கு மத்தியதரைக் கடலுக்கு இரண்டாவது கேரியர் ஸ்டிரைக் குழுவிற்கு உத்தரவிட்டது மற்றும் அப்பகுதிக்கு விமானப்படை போர் விமானங்களை அனுப்பியது.

 

ஹமாஸை ஆதரிக்கும் ஈரான், அக்டோபர் 7 தாக்குதலில் ஈடுபட்டதை மறுத்துள்ளது.

இஸ்ரேலின் வடக்கு எல்லையில், காசா போர் தொடங்கியதில் இருந்து ஈரான் ஆதரவு ஹெஸ்புல்லா துப்பாக்கிச் சண்டையில் ஈடுபட்டு வருகிறது. ஆனால், அந்த மோதல்கள் எல்லைப் பகுதிகளில் மட்டுமே நடந்துள்ளன.

சிரியா மற்றும் ஈராக்கிலும் மோதல்கள் நடந்துள்ளன, அதில் இருந்து ஈரான் ஆதரவு போராளிகள் அமெரிக்கப் படைகள் மீது பல ட்ரோன் தாக்குதல்களை நடத்தியுள்ளனர். ஏமனின் ஈரான் ஆதரவு ஹவுதிகள் இஸ்ரேல் மீது வான்வழித் தாக்குதல் நடத்த முயன்றனர், அதை இஸ்ரேல் ராணுவம் முறியடித்ததாகக் கூறியது.

நவம்பர் 3 உரையில், ஹெஸ்பொல்லாவின் பொதுச்செயலாளர் ஹசன் நஸ்ரல்லா காசாவில் போர் நிறுத்தத்தை அடைவதே தனது “முதன்மை இலக்கு” என்று கூறினார், மேலும் போர் நிறுத்தத்தை செயல்படுத்துவது அமெரிக்காவின் கடமையாகும் என்றார். நஸ்ரல்லாவின் உடனடித் திட்டங்களில் மோதலை விரிவுபடுத்துவது இல்லை என்பதைக் காட்டுவதாக இந்தப் பேச்சு தோன்றியது.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights