மறுசீரமைப்பு தொடர்பில் ஜனாதிபதிக்கும் SLPP க்கும் இடையில் முரண்பாடு

0

நவம்பர் 13 ஆம் திகதி வரவு செலவுத் திட்டத்தை தோற்கடிக்க ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுன முயற்சிப்பது சாத்தியமில்லை, ஏனெனில் ரணில் பாராளுமன்றத்தை கலைக்க முடியும்.
புத்திசாலித்தனமான நாட்டை மீளக் கட்டியெழுப்புவதற்கு புத்திசாலித்தனமான கட்சி தேவை; டிஜிட்டல் மயமாக்கல் கவனம் செலுத்தும்

ஆளும் ஐக்கிய தேசியக் கட்சி (UNP) – ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுன (SLPP) அரசாங்கத்திற்குள் விரிசல் ஏற்படுவதற்கான முதல் அறிகுறிகள் வெளிப்படையாகத் தெரிய வந்துள்ளன.

சிலர் இது “ஒரு தேநீர் கோப்பையில் புயல்” என்று கூறுகின்றனர். எவ்வாறாயினும், ஏனைய பெரும்பான்மையானவர்கள், பிரதான பங்காளியான SLPP, ஒக்டோபர் 23ஆம் திகதி இடம்பெற்ற அமைச்சுப் பதவி மாற்றங்கள் தொடர்பாக ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்கவுடன் கோபமடைந்துள்ளதாகக் கூறுகின்றனர். சுகாதாரத் துறையின் மோசமான முகாமைத்துவம் தொடர்பில் பல குற்றச்சாட்டுகளின் முடிவில் இருந்த சுகாதார அமைச்சர் கெஹலிய ரம்புக்வெல்லவை மாற்றுவதே இந்த மாற்றங்களின் முக்கிய உந்துதல் ஆகும். இது போதைப்பொருள் தட்டுப்பாடு, பரவலான லஞ்சம் மற்றும் கட்டுப்பாடற்ற ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளுக்கு மத்தியில். அவர் சுற்றுச்சூழல் அமைச்சராக மட்டுமே பதவியேற்றார். இந்த வாரம் பெரும்பாலான செய்தித்தாள்களில் அரசியல் கார்ட்டூன்களில் அவர் ஆதிக்கம் செலுத்தினார். அவரது கேலிச்சித்திரத்தில் இருந்து மரங்கள் ஓடுவது உட்பட பல்வேறு கணிப்புகள் இருந்தன, மற்றொன்று அங்கு ‘யானைகளின் உரையாடல்.’ கெஹலிய சுற்றுச்சூழல் அமைச்சரானார் என்பது அவருக்குத் தெரியுமா என்று ஒருவர் மற்றொருவரிடம் கேட்கிறார்.

ரமேஷ் பத்திரன, அரசியலுக்கு வருவதற்கு முன்னர், SLPP அரசியல்வாதிகள் மத்தியில் மிஸ்டர் க்ளீனாகக் கருதப்படும் மருத்துவப் பயிற்சியாளராக இருந்தவர், புதிய சுகாதார அமைச்சராகப் பதவிப் பிரமாணம் செய்துகொண்டார். இது தொழில்துறையின் போர்ட்ஃபோலியோவை வைத்திருப்பதோடு கூடுதலாகும். பெருந்தோட்டக் கைத்தொழில் இலாகா மஹிந்த அமரவீரவிடம் சென்றது. விவசாய அமைச்சராகவும் அவர் நீடிப்பார். நிதி இராஜாங்க அமைச்சர் ரஞ்சித் சியம்பலாபிட்டிய, தோட்டத் தொழில் முயற்சி மறுசீரமைப்பு அமைச்சராக பதவிப் பிரமாணம் செய்துகொண்டார். அவருக்கு அமைச்சரவை அந்தஸ்து இருக்காது.

 

முதலில், ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க கடந்த மாதம் ரம்புக்வெல்லவை தனது சுகாதார இலாகாவை இராஜினாமா செய்யுமாறு அழைப்பு விடுத்தார். எவ்வாறாயினும், புதிய இலாகாவை பொறுப்பேற்க பத்திரன தயங்கியதன் காரணமாக தாமதம் ஏற்பட்டதாக ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் பொதுச் செயலாளர் சாகர காரியவசம் தெரிவித்துள்ளார். “அவரிடம் மூன்று வெவ்வேறு சந்தர்ப்பங்களில் கேட்கப்பட்டது, அனைத்திலும் அவர் மறுத்துவிட்டார்” என்று காரியவசம் கூறினார். ரம்புக்வெல்லவை இராஜினாமா செய்யுமாறு கோரப்பட்ட போது, அவர் மீதான நம்பிக்கையில்லா வாக்கெடுப்பின் பின்னரே கோரிக்கை வலுவாக வந்ததால், முதல் சந்தர்ப்பத்தில் அவர் கால அவகாசம் கோரினார். நாடாளுமன்றத்தில் வாக்கெடுப்பு தோல்வியடைந்தது. பாராளுமன்றத்தின் சில அமர்வுகளில் கலந்து கொள்வதற்காக ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்கவிடம் நேரம் கேட்டிருந்தார். இதற்கு இணக்கம் காணப்பட்டது, என்றார். அதன்பின், ஜனாதிபதி முதலில் கியூபாவிற்கும், பின்னர் அமெரிக்காவிற்கும், பின்னர் சீனாவிற்கும் வெளிநாட்டுப் பயணங்களை மேற்கொண்டிருந்தார்.

ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் விசேட மாநாடு கடந்த சனிக்கிழமை சுகததாச உள்ளக விளையாட்டரங்கில் நடைபெற்றது. ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க கட்சி சீர்திருத்தங்களை கோடிட்டுக் காட்டியதுடன், உயர் தொழில்நுட்ப டிஜிட்டல் மயமாக்கலில் கவனம் செலுத்தினார்

ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் தலைவர் மகிந்த ராஜபக்சவும் ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்கவுடன் தொலைபேசியில் மறுசீரமைப்பு தொடர்பான விடயங்கள் தொடர்பில் பேசியதாக சமூக ஊடகங்கள் பரவலாக செய்தி வெளியிட்டுள்ளன. எனினும், நேற்று அவரை தொலைபேசியில் தொடர்பு கொண்டு உறுதிப்படுத்த முடியவில்லை.

ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் பொதுச் செயலாளர் காரியவசம், சண்டே டைம்ஸுக்கு கேள்வி பதில் ஒன்றில் தனது கட்சியின் நிலைப்பாடு குறித்த விவரங்களைத் தெரிவித்தார். அவை ஒரு பெட்டிக் கதையில் தோன்றும்.

ஸ்ரீலங்கா சுதந்திரக் கட்சியின் (ஸ்ரீ.ல.சு.க.) உறுப்பினரும், பிரபல்யத்தை விரும்பும் அமைச்சருமான மஹிந்த அமரவீரவுக்கு பெருந்தோட்டக் கைத்தொழில் துறையின் மேலதிக இலாகாவை விட்டுக்கொடுத்ததன் மீதுதான் SLPP யின் கோபம் உள்ளது. ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் அமைச்சர் ஒருவருக்கு இருந்த ஒரு விடயம் அவரிடமிருந்து நீக்கப்பட்டு ஸ்ரீலங்கா சுதந்திரக் கட்சிக்காரருக்கு வழங்கப்பட்டது என்ற அடிப்படையில்தான் அது. “டாக்டர் பத்திரனுடன் எங்களுக்கு எந்தப் பிரச்சினையும் இல்லை. நல்ல வேலையைச் செய்வார். மஹிந்த அமரவீரவுக்கு அமைச்சுப் பதவி வழங்கப்பட்டமையே எமது கவலை. நூற்றுக்கும் மேற்பட்ட ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் பாராளுமன்ற உறுப்பினர்கள் அவருக்கு (ஜனாதிபதிக்கு) ஆதரவளிப்பதை அவர் கண்டுகொள்ளவில்லை” என்று காரியவசம் கூறினார். ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க கட்சிக் கருத்தில் செல்லவில்லை என்று அவருக்கு நெருக்கமான வட்டாரங்கள் பதிலளித்தன. “ஒரு அமைச்சரின் கீழ் விவசாயத் துறை இருக்க வேண்டும் என்று அவர் விரும்பினார், எனவே வளர்ச்சி திட்டமிடல் எளிதாக இருக்கும் மற்றும் ஒன்றுடன் ஒன்று இருக்காது” என்று ஒரு வட்டாரம் கூறியது.

இரு தரப்புக்கும் இடையிலான எதிர்கால உறவுகள் குறித்து தமது கட்சியே தீர்மானிக்க வேண்டும் என காரியவசம் தெரிவித்துள்ளார். இது SLPP க்கு விடப்பட்டுள்ள விருப்பங்கள் பற்றிய முக்கியமான கேள்வியை எழுப்புகிறது. ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்கவிற்கு எழுத்து மூலம் தனது அதிருப்தியை உத்தியோகபூர்வமாக வெளிப்படுத்துவதே மென்மையான அணுகுமுறையாக இருக்கும். அதன்பிறகு, அது வழக்கம் போல் வணிகமாக இருக்கலாம். வரவிருக்கும் வரவு செலவுத் திட்டத்தை தோற்கடிக்க ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுன எந்த முயற்சியையும் மேற்கொள்ள வாய்ப்பில்லை. நிதியமைச்சர் என்ற வகையில், ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க வரவு செலவுத் திட்டத்தை நவம்பர் 13 ஆம் திகதி சமர்ப்பிக்க உள்ளார். முதலாவதாக, பாராளுமன்றத்தில் பெரும்பான்மையை, அதாவது 113 அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட வாக்குகளைப் பெறுவது எளிதான காரியம் அல்ல. வரவு செலவுத் திட்டத்தை வாக்கெடுப்பில் தோற்கடிக்கும் முயற்சி மிகவும் சாத்தியமில்லாத நிகழ்விலும் கூட, ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க முக்கியத்துவத்தை வைத்திருக்கிறார். அவர் பாராளுமன்றத்தை கலைக்க முடியும். தேர்தலுக்குச் செல்வதற்கான வாய்ப்புகள் ஆளும் மனநிலையில் உள்ள பெரும்பாலான அரசியல்வாதிகளுக்கு வெறுப்பாக இருக்கும்.

உண்மையில், இந்த விடயம் கம்பஹா மாவட்ட பாராளுமன்ற உறுப்பினர் நிமல் லான்சாவினால் அடிக்கோடிட்டுக் காட்டப்பட்டது, அவர் தேர்தலில் ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்கவிற்கு அதிக ஆதரவைப் பெறுவதற்காக புதிய கூட்டணியை கட்டியெழுப்பியுள்ளார். நீர்கொழும்பு ஹோட்டல் ஒன்றில் நடைபெற்ற திருமண நிகழ்வொன்றில், ஊடகவியலாளர்களால் லான்சாவிடம், அண்மைய மாற்றங்கள் மற்றும் அது தொடர்பான விமர்சனங்கள் குறித்து, குறிப்பாக ஒரு காலத்தில் அமைச்சர் நாமல் ராஜபக்ஷவினால் கேட்கப்பட்டது. வரவு செலவுத் திட்ட முன்மொழிவுகளுக்கு எதிராக வாக்களிப்பதன் மூலம் அதைத் தோற்கடிக்கும் அளவுக்குத் தைரியமாக இருக்க வேண்டும் என்று தனக்கும், மறுசீரமைப்பை விமர்சித்த மற்றவர்களுக்கும் அவர் சவால் விடுத்தார். ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவில் உள்ள எவரும் அவ்வாறு செய்ய மாட்டார்கள் என அவர் கருத்து தெரிவித்துள்ளார்.

UNP மாநாடு மற்றும் கட்சி மாற்றங்கள்

ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்கவைத் தவிர, அரசாங்கத்தில் மூன்று ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் உள்ளனர் – வஜிர அபேவர்தன, ஹரின் பெர்னாண்டோ மற்றும் மனுஷ நாணயக்கார. கடந்த சனிக்கிழமை, சுகததாச உள்ளக அரங்கில் மூன்று மணி நேர மாநாட்டை கட்சி நடத்தியது. கட்சியின் அரசியலமைப்பு மாற்றங்களுக்கு ஒப்புதல் அளித்தது மற்றும் டிஜிட்டல் தளங்கள் மூலம் கட்சி கிளைகளை உருவாக்குவது ஆகியவை முக்கிய அம்சங்களாகும்.

ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க அவர்களே உத்தேச கட்சி அரசியலமைப்பு மாற்றங்களை அறிவித்து அங்கிருந்த உறுப்பினர்களிடம் அனுமதி கோரினார்.

மாற்றங்களின் கீழ், ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்கவின் கூற்றுப்படி, கட்சியின் செயற்குழுவிற்கு செயற்குழுவை விட அதிக அதிகாரங்கள் இருக்கும். மற்றுமொரு மாற்றமாக செயற்குழுவே தலைவரை நியமிக்கும், செயற்குழு அல்ல என்றும் ஜனாதிபதி மேலும் தெரிவித்தார்.

 

ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் தலைவர், சிறிலங்காவின் ஜனாதிபதி மற்றும் நிதியமைச்சர் என்ற ரீதியில் தான் எடுத்த தீர்மானங்களின் முக்கியத்துவத்தையும் காரணத்தையும் ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க விளக்கினார். நாட்டின் பழமையான கட்சிகளில் ஒன்றான யூ.என்.பி.க்கு அவர் முன்மொழிந்த மாற்றங்கள் மற்றும் ஜனாதிபதி மற்றும் நிதியமைச்சர் என்ற முறையில் பொருளாதாரத்தை புத்துயிர் பெறுவதற்கான அவரது நடவடிக்கைகள், சில முக்கிய கூறுகளை கொண்டு, சிறப்பு மாநாட்டில் உச்சரிக்கப்பட்டன. அரசியல் மாணவர்கள் அவசியம் படிக்க வேண்டிய நூல் என்பதில் சந்தேகமில்லை. தொடர்புடைய திருத்தப்பட்ட சிறப்பம்சங்கள் இங்கே:

“இன்று நாம் கூட்டவுள்ள இந்த விசேட மாநாட்டின் முதன்மையான நோக்கம் கட்சியின் புதிய அரசியலமைப்பை முன்வைத்து அதற்கான அங்கீகாரத்தைப் பெற்றுக்கொள்வதாகும். எதிர்காலத்தை மையமாக வைத்து இந்த புதிய அரசியலமைப்பை நாங்கள் உருவாக்கியுள்ளோம் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. இதனையடுத்து தற்போதுள்ள அரசியலமைப்பு திருத்தம் செய்யப்பட்டுள்ளது. இந்தத் திருத்தங்களின் சில முக்கிய புள்ளிகளை முன்னிலைப்படுத்த என்னை அனுமதிக்கவும். இந்த மாற்றங்களினூடாக, ஐக்கிய தேசியக் கட்சிக்கு இணைய அமைப்புகளை நிறுவுவதற்கு இப்போது அனுமதி வழங்கப்பட்டுள்ளது.

“1977-ல் நாங்கள் கட்சியில் தீவிரமாக இருந்தபோது, தொலைக்காட்சி இல்லை, ஒரே ஒரு வானொலி மட்டுமே இருந்தது, நாங்கள் வீடு வீடாகச் செல்ல வேண்டியிருந்தது. எமது செயற்பாடுகளை முன்னெடுப்பதற்கு ஐந்து இலட்சம் முதல் ஒரு மில்லியன் உறுப்பினர்கள் தேவைப்பட்டனர். இன்று, நாம் டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தை நோக்கி நகரும்போது நிலப்பரப்பு முற்றிலும் வேறுபட்டது. இந்த திருத்தங்கள் கட்சியை டிஜிட்டல் மயமாக்கும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன. புத்திசாலித்தனமான நாட்டிற்கான ஸ்மார்ட் பார்ட்டியை உருவாக்குவதே எங்கள் குறிக்கோள், இந்தச் சவாலை ஏற்க உங்கள் தயார்நிலை எங்களுக்குத் தேவை. அதற்காக, கட்சியின் பொதுச் செயலாளரிடம் உங்கள் ஆலோசனைகள் மற்றும் யோசனைகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளுமாறு கேட்டுக்கொள்கிறேன். இரண்டு பாரம்பரிய வாக்குச்சாவடிகளை ஒருங்கிணைத்து டிஜிட்டல் கிளையை உருவாக்கலாம். இந்த திட்டம் வெற்றியடைந்தால், ஆறு மாதங்களுக்குள் டிஜிட்டல் கட்சியை நிறுவ முடியும். ஆரம்பத்தில், பாரம்பரிய கிளைகள் மற்றும் வழக்கமான சக்தி கட்டமைப்புகள் தங்கள் சொந்த டிஜிட்டல் நிறுவனங்களை உருவாக்கட்டும். அதன்பின், தேசிய அளவில் இத்திட்டத்தை செயல்படுத்தலாம். இதன்மூலம், ‘சிறிகொத்தவை’ டிஜிட்டல் மையமாக மாற்ற முடியும் என நான் நம்புகிறேன். நாம் கடந்த காலத்தை அல்ல, எதிர்காலத்தை நோக்கும் கட்சி என்பதை வலியுறுத்துவது அவசியம்.

“கட்சி மாநாட்டில் பங்கேற்பவர்களின் எண்ணிக்கையை நாங்கள் கட்டுப்படுத்துகிறோம். இந்த வகையில், அமெரிக்கா மற்றும் ஐக்கிய இராச்சியம் போன்று, அனுராதபுரம் அல்லது கதிர்காமம் போன்ற இடங்களில் மாநாடு மூன்று முதல் நான்கு நாட்கள் வரை நடைபெறும். அத்தகைய மாநாட்டை ஏற்பாடு செய்வோம். செயற்குழுவின் முதன்மை அதிகாரங்களை நிர்வாக சபைக்கு வழங்கியுள்ளோம். தலைவர் இப்போது நிர்வாகக் குழுவால் நியமிக்கப்படுகிறார், மேலும் இந்த சபைக்குள் குறிப்பிடத்தக்க கொள்கை முடிவுகள் எடுக்கப்படுகின்றன. நிர்வாகக் குழு மூன்று மாதங்களுக்கு ஒரு முறை கூடும், ஆனால் டிஜிட்டல் மயமாக்கல் காரணமாக, ஆறு வாரங்களுக்கு ஒருமுறை விவாதங்கள் நடைபெறும். செயற்குழுவின் பங்கு நிர்வாகக் குழுவின் முடிவுகளை செயல்படுத்துவதாகும்.

“300-400 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட நிர்வாகக் குழுவில், பெரிய செயற்குழு தேவை இல்லை. எங்கள் கவனம் எப்போதும் அரசியலில் இருக்க வேண்டும், எனவே, அரசியல் வியூகங்களை வகுக்க நாங்கள் ஒரு உயர்ந்த அமைப்பை நிறுவியுள்ளோம். இலங்கையின் முதல் டிஜிட்டல் கட்சி பிறந்தது….

“நாம் கடந்த காலத்தில் வாழாமல் எதிர்காலத்தை நோக்கிப் பார்க்க வேண்டும். இன்று முன்வைக்கப்பட்டுள்ள பிரேரணைகளை யாராவது எதிர்த்தால், தயவுசெய்து பேசுங்கள். மௌனம் இந்தத் தீர்மானத்திற்கு ஒருமித்த ஆதரவைக் குறிக்கிறது. இந்த அரசியலமைப்பு ஜனவரி 1ஆம் தேதி முதல் அமலுக்கு வருகிறது. அதற்கு முன், இந்த டிஜிட்டல் பார்ட்டிக்கான வரைபடத்தைப் பற்றி விவாதிப்போம். முதன்முறையாக இலங்கையை முன்னோக்கி செலுத்தக்கூடிய ஒரு திறந்த கட்சி தோன்றியதை இது குறிக்கிறது.

“இன்று, ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் தலைவர் என்ற வகையிலும், எமது மகத்தான தேசத்தின் ஜனாதிபதி என்ற வகையிலும் நான் உங்களிடம் உரையாற்றுகிறேன். நான் ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் தலைவர் மட்டுமன்றி ஏனைய அனைத்து அரசியல் கட்சிகளுக்கும் தலைவர். நண்பனாக இருந்தாலும் சரி, எதிரியாக இருந்தாலும் சரி, நான் அனைவருக்கும் ஜனாதிபதி. இந்தக் கண்ணோட்டத்தில்தான் நாங்கள் செயல்படுவோம். மோதல்களைத் தவிர்க்க இந்த இரண்டு பாத்திரங்களையும் நாம் பிரிக்க வேண்டும். நான் ஜனாதிபதியாக பதவியேற்ற போது, நாட்டில் உள்ள அனைத்து அரசியல் கட்சிகளும் எனக்கு ஆதரவளித்தன. பிரதம மந்திரியும் அமைச்சரவையும் இடம் பெற்றிருந்தன, சம்பந்தமில்லாத கட்சிகள் இருந்தன. இந்த இராஜதந்திர கலாச்சாரத்தை நாம் பாதுகாத்து தொடர வேண்டும். ஆரம்ப பேச்சாளர்கள் சிலர் சுட்டிக்காட்டியபடி, நாங்கள் 2020 இல் கசப்பான உண்மையைப் பேசினோம்.

“நமது நாட்டின் பொருளாதாரம் ஒரு முக்கியமான கட்டத்தை எட்டியுள்ளது. தேசத்தை மீட்டெடுக்க எங்களுக்கு 7 பில்லியன் டாலர்கள் தேவைப்பட்டன, ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக, எங்கள் எச்சரிக்கைகள் கவனிக்கப்படவில்லை. வாக்காளர்கள் கூட கவனம் செலுத்தவில்லை. அதன் பின்னரே ஐக்கிய தேசியக் கட்சிக்கு வெளியில் இருந்து வந்த நபர்கள் நாட்டின் பொருளாதாரப் பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதற்காக என்னை அணுகினர். பாராளுமன்றத்தில், சர்வதேச நாணய நிதியத்திடம் இருந்து ஆதரவைப் பெறவும் பரிந்துரைத்தேன். அவ்வாறு செய்யாவிடின் மக்களுக்கு பாரதூரமான நிலைமை உருவாகும் என நான் ஜனாதிபதியை எச்சரித்தேன். எனினும், நான் இதை நாடாளுமன்றத்தில் கொண்டு வந்தபோதும் சிலர் இது தேவையற்றது என விமர்சித்துள்ளனர். மே 1, 2022 இல், நம் நாடு பொருளாதார நெருக்கடியை மட்டுமல்ல, தலைமைத்துவ வெற்றிடத்தையும் சந்தித்தது. யாரும் பொறுப்பேற்க தயாராக இல்லை. ஆளும் கட்சி முன்னேறத் தவறியபோது, எதிர்க்கட்சிகள் இருக்க வேண்டும், ஆனால் அவர்களும் பின்வாங்கினர். ஆளுங்கட்சி உறுப்பினர்கள் என்னை தலைமைப் பொறுப்பேற்க வேண்டும் என்று கேட்டுக் கொண்டனர். என்னால் முடியுமா என்று ஜனாதிபதி கேட்டபோது, பொருளாதாரத்தை மீட்டெடுப்பது ஐக்கிய தேசியக் கட்சியின் பொறுப்பு என நான் ஏற்றுக்கொண்டேன். இது கடக்க முடியாத பணி அல்ல.

“நான் நிதியமைச்சகமாகப் பொறுப்பேற்றதும், மீட்சிக்கான பயணத்தைத் தொடங்கினோம். அப்போது தப்பி ஓடியவர்கள் தற்போது ஆட்சிக்கு தீர்வாக இருப்பதாக கூறி பதவிக்காக துடிக்கிறார்கள். பின்னர், ஜூலை 9, 2022 அன்று, ஜனநாயக நெறிமுறைகளைப் பின்பற்றி அதிகார மாற்றம் நடந்தது. எவ்வாறாயினும், ஜனாதிபதி மாளிகை, ஜனாதிபதி அலுவலகம் மற்றும் அலரிமாளிகையைச் சுற்றியுள்ள நிகழ்வுகள் பரபரப்பானவை. ஆன்லைன் தொழில்நுட்பம் மூலம் இதைப் பற்றி விவாதித்தபோது, யாரும் எங்களை நிறுத்தச் சொல்லவில்லை. நாடு கொந்தளிப்பில் இருந்ததால் ஜனாதிபதி மாளிகையை விட்டு வெளியேறி கப்பலில் தஞ்சம் புகுந்தார். புதிய அரசாங்கம் அமைக்கப்பட வேண்டும். இந்தச் சமயத்தில்தான் நான் பதவி விலகப் போவதில்லை என்று பகிரங்கமாகத் தெரிவித்தேன். என்னை வெளியேறுமாறு அழுத்தம் கொடுப்பதற்காக எனது இல்லம் கூட தீக்கிரையாக்கப்பட்டது, ஆனால் ஐக்கிய தேசியக் கட்சி பின்வாங்காது.

“இதையடுத்து, ஒரு திங்கட்கிழமை, நான் அமைச்சரவையைக் கூட்டி வேலையைத் தொடங்கினேன். புதன்கிழமையன்று ஒரு குழு பிரதமர் அலுவலகத்தை முற்றுகையிட முயன்றது. இதற்கிடையில், நாட்டின் அரசு குறித்த ஆன்லைன் விவாதம் நடைபெற்றுக் கொண்டிருந்தபோது, நாடாளுமன்றம் சூழப்பட்டது.

“நிலைமையைக் கட்டுப்படுத்துவதும், தேவையான நடவடிக்கைகளை எடுப்பதும் அவரது கடமை என்று இராணுவத் தளபதிக்கு அறிவித்தேன். இதன் விளைவாக, நாங்கள் குழப்பத்தைத் தணிக்கவும், ஆட்சியின் ஆட்சியைப் பாதுகாக்கவும், அமைச்சரவையுடன் இணைந்து நாட்டின் எதிர்காலத் திட்டங்களைத் தொடரவும் முடிந்தது. நாட்டை முன்னெடுத்துச் செல்லவே நான் பொறுப்பேற்றேன் என்பதை வலியுறுத்த விரும்புகிறேன். ராஜபக்ச குடும்பத்தை பாதுகாப்பதாக பலர் என்னை குற்றம் சாட்டினர், ஆனால் நான் எழுத்து மூலமாகவோ அல்லது வாய்மொழியாகவோ திரு கோத்தபாய ராஜபக்சவிடம் பிரதமர் பதவியை கோரவில்லை. தேசத்தின் பொறுப்பு என்பதால் குடியரசுத் தலைவர் அந்த பாத்திரத்தை ஏற்றுக்கொண்டேன். பிரதமர் பதவியை கோரி அவர்களுக்கு கடிதம் எழுதியவர்களும் அவர்களின் செயல்களை சிந்திக்க வேண்டும். அனைத்து இலங்கையர்களையும் பாதுகாப்பதே எனது கடமை.

“நான் பதவியேற்றபோது, நாட்டில் உரம் மற்றும் எரிபொருளுக்கு தட்டுப்பாடு இருந்தது. நாங்கள் இருந்த இக்கட்டான சூழ்நிலையை நான் விளக்கத் தேவையில்லை. இந்தியாவிடமிருந்து 3.5 பில்லியன் டாலர்களை நாங்கள் பெற்றுள்ளோம், அதுதான் எங்களிடம் இருந்தது. நான் வெளிநாட்டிலிருந்து வெறும் 100-200 டாலர்களுடன் திரும்பினேன், இது இலங்கை அரசாங்கத்தின் வசம் இருந்ததை விட அதிக அந்நிய செலாவணி. இந்தச் சூழ்நிலையில் நாங்கள் ஆட்சிப் பொறுப்பை ஏற்றோம். 2.3 பில்லியன் டாலர்களைப் பெற சர்வதேச நாணய நிதியத்துடன் நாங்கள் உடன்பட்டுள்ளோம், அதில் 660 மில்லியன் டாலர்கள் ஏற்கனவே வழங்கப்பட்டுள்ளன. உலக வங்கியிடமிருந்து 1.1 பில்லியன் டாலர்களையும் பெற்றுள்ளோம். கடந்த ஆண்டு, ஆசிய வளர்ச்சி வங்கியிடமிருந்து 1.35 பில்லியன் டாலர் மதிப்பிலான உரத்திற்கான நிதியைப் பெற்றோம். மொத்தத்தில், நாங்கள் எங்கள் இருப்புக்களை $1.5 பில்லியனாக அதிகரித்துள்ளோம், மேலும் இந்த நிதிகள் மத்திய வங்கியின் மேற்பார்வையின் கீழ் வைக்கப்பட்டுள்ளன. சட்டப்படி இனி பணத்தை அச்சிட முடியாது. மக்கள் வங்கி அல்லது இலங்கை வங்கியில் கடன் வாங்குவதும் தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது. எனவே, கிடைக்கும் வழிமுறைகளுக்குள் நாம் செயல்பட வேண்டும். ……

“கடந்த காலத்தில், அரசாங்கம் அதன் கருவூலத்தை நிரப்ப வெளி மூலங்களிலிருந்து வரைய முயன்றது, ஆனால் இது இனி சாத்தியமில்லை. நாம் இப்போது நமது சக்திக்கு உட்பட்டு வேலை செய்ய வேண்டும்……இந்தப் பொருளாதார நெருக்கடியின் மூலம், இதை உணர்ந்திருக்கிறோம். தற்போதைய அரசியல் கட்சி அமைப்பால் நம் நாட்டு மக்கள் அதிருப்தி அடைந்துள்ளனர். இன்றைய அரசியல்வாதிகள் தயவை இழக்கிறார்கள், நம்பத்தகாதவர்கள் என்று முத்திரை குத்தப்படுகிறார்கள், மேலும் மக்கள் அரசியல் கட்சிகளில் இருந்து தங்களை ஒதுக்கி வைக்கிறார்கள்….. “இந்த யதார்த்தத்தை நாம் எதிர்கொண்டு பதில்களைத் தேட வேண்டும். சில கட்சிகள் அரசியலமைப்பு மாற்றங்களுக்கு வாதிடுகின்றன, மற்றவை ஜனாதிபதி மற்றும் அரசாங்கத்தில் சீர்திருத்தங்களுக்கு அழைப்பு விடுக்கின்றன. தலைமையை மாற்ற வேண்டும் என்று கோரிக்கை வைத்துள்ளனர். இருப்பினும், நான் ஒன்றைத் தெரிவிக்க விரும்புகிறேன்: மற்ற அரசியல் கட்சிகளின் ஆதரவின்றி இந்த நாட்டைப் புதுப்பிக்க முடியாது.

இன்னும் ஒரு மாதம் மற்றும் இலங்கை ஒரு தேர்தல் ஆண்டு தொடங்கும். அரசியலமைப்புச் சட்டத்தின்படி, இரண்டாவது பாதியில் ஜனாதிபதித் தேர்தல்கள் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன. IMF இன் விரிவாக்கப்பட்ட நிதி வசதியின் (EFF) இரண்டாவது தவணை இப்போது எப்போது வேண்டுமானாலும் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. பட்ஜெட் இன்னும் இரண்டு வாரங்களுக்கும் குறைவாகவே உள்ளது. ஒரு தேசம் சஸ்பென்ஸில் காத்திருக்கிறது.

ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க கடந்த வருடம் ஐ.தே.க.-ஸ்.பொ.க அரசாங்கத்தின் தலைவராக பதவியேற்றதன் பின்னர், இரு தரப்புக்கும் இடையிலான கருத்து வேறுபாடுகள் முதல் தடவையாக பகிரங்கமாக வெளிவந்துள்ளதாக காரியவசம் தெரிவித்துள்ளார். இது எவ்வளவு தீவிரமானது?சண்டே டைம்ஸ் உடனான கேள்வி பதில் ஒன்றில், ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் பொதுச் செயலாளர் சாகர காரியவசம் விளக்குகிறார்:
கே: ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் பொதுச் செயலாளர் என்ற வகையில், அண்மையில் மேற்கொள்ளப்பட்ட அமைச்சரவை மாற்றம் குறித்து நீங்கள் கவலை தெரிவித்திருக்கின்றீர்கள். உங்கள் முக்கிய கவலைகள் என்ன?
பதில்: சுகாதார அமைச்சரை மாற்றுவதில் எங்களுக்கு எந்தப் பிரச்சினையும் இல்லை. ரமேஷ் (பத்திரனா) ஒரு மருத்துவர் என்று நான் தெளிவாகச் சொன்னேன்; அவர் சிறப்பாக பணியாற்றுவார் என்றும் அவரை வாழ்த்துகிறோம் என்றும் கூறினார். எமது கட்சியில் சுமார் 100 உறுப்பினர்கள் பாராளுமன்றத்தில் ஜனாதிபதிக்கு ஆதரவை வழங்குகின்ற போதிலும், எங்களிடம் (SLPP) அமைச்சுப் பதவிகள் மிகவும் குறைவாகவே உள்ளன என்பது எமது கவலையாகும். SLPP கொடுத்த பலத்தை ஜனாதிபதி கண்டுகொள்ளவில்லை.

SLPP பொதுச் செயலாளர் சாகர காரியவசம்

கே: உங்கள் கட்சியின் கவலைகள் ஜனாதிபதிக்கு தெரிவிக்கப்பட்டதா?
பதில்: ஞாயிற்றுக்கிழமை அவரிடம் பேசினேன். டாக்டர் பத்திரணவுக்கு சுகாதார இலாகாவை வழங்குவதில் எங்களுக்கு எந்தப் பிரச்சினையும் இல்லை என்று நான் குறிப்பாகக் கூறினேன், ஆனால், அமைச்சரவையில் உள்ள சில எஸ்.எல்.பி.பி உறுப்பினர்களுக்கு அவரது இலாகா வழங்கப்பட வேண்டும் என்று நாங்கள் விரும்பினோம். இல்லையேல் நமக்கு பிரச்சனையாகிவிடும். இதுவே எனது கவலையாக இருந்தது. ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுன கவனிக்கப்படுவதில்லை, மற்ற அனைத்து கட்சிகளும் கவனிக்கப்படுவதாக பொது மக்களும் உணருவார்கள்.

கே: இந்த மறுசீரமைப்பு குறித்து உங்கள் கட்சி முன்கூட்டியே அறிந்திருந்ததா?
பதில்: மாற்றம் குறித்து நாங்கள் அறிந்திருந்தோம். இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்னர் அமைச்சர் கெஹலிய ரம்புக்வெல்லவை பதவி விலகுமாறு ஜனாதிபதி கோரியிருந்தார், அதற்கு அவர் சம்மதித்திருந்தார். சுகாதார அமைச்சைப் பொறுப்பேற்குமாறு டாக்டர் பத்திரனவிடம் கோரிக்கை விடுக்கப்பட்டது, அவர் மறுத்துவிட்டார். அதுதான் தாமதம். அவரிடம் மூன்று முறை கேட்கப்பட்டது, அவர் மறுத்துவிட்டார். இறுதியாக, அவர் ஒப்புக்கொண்டார், ஆனால் ஜனாதிபதி சீனாவுக்கு செல்ல வேண்டியிருந்தது, மேலும் விஷயம் தாமதமானது. எவ்வாறாயினும், அதன் பின்னர் கலாநிதி பத்திரனவின் இலாகா அமைச்சர் மஹிந்த அமரவீரவுக்கு வழங்கப்பட உள்ளதாக நாம் கேள்விப்பட்டோம். அதுவே எங்கள் கவலையாக இருந்தது.

கே: கட்சியின் கவலைகளுக்கு என்ன பதில் அளிக்கப்பட்டது?
பதில்: ஜனாதிபதி ஒப்புக்கொண்டார். ஆரம்பத்தில் ஜனாதிபதியின் செயலாளர் சமன் ஏக்கநாயக்கவிடம் பேசினேன். ஜனாதிபதியிடம் பேசியதையடுத்து ஜனாதிபதி சம்மதித்தார். ஆனால் மறுநாள் காலை நியமனம் நடந்தது.

கே: ஆனால் இதற்கு முன்னர் தனது அமைச்சுகளில் ஒன்று நீக்கப்பட்டு ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் உறுப்பினரான அமைச்சர் பவித்ரா வன்னியாராச்சிக்கு வழங்கப்பட்டதாக அமைச்சர் அமரவீர சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.
பதில்: எங்களுடைய உறுப்பினர்களில் பத்து பேருக்கு அமைச்சுப் பதவிகள் வழங்கப்படும் என்பதில் எமக்கு ஒருவித புரிதல் இருந்தது. நாங்கள் முதலில் ஜனாதிபதியிடம் கேட்டபோது, சர்வகட்சி மாநாட்டின் பின்னர் நியமனங்கள் இடம்பெறும் என்றார். அது முடிந்ததும், அவர் வெளிநாடு செல்ல வேண்டியிருந்தது, அடுத்த முறை சர்வதேச நாணய நிதியத்துடன் (IMF) பேச்சுவார்த்தைக்குப் பிறகு அது செய்யப்படும் என்று அவர் கூறினார். ஆனால் அது நடைபெறவில்லை. அதன் பின்னர் தொண்டமானை அமைச்சரவையில் சேர்க்க விரும்பினார்.

கே: அப்படியானால் SLPP புறக்கணிக்கப்பட்டதுதான் உங்கள் கவலை?
பதில்: பிரச்சினை என்னவென்றால், பாராளுமன்றத்தில் அரசாங்கம் சுமார் 120 வாக்குகளைப் பெறுகிறது. இந்த வாக்குகளில் 100க்கும் மேற்பட்ட வாக்குகள் SLPP யின் வாக்குகள். எனவே, விஷயங்கள் சாதாரணமாக எடுக்கப்படுகின்றன.

கே: நியமனங்கள் குறித்து SLPP உறுப்பினர்கள் மற்றும் மற்றவர்கள் மத்தியில் கவலைகள் உள்ளன.
பதில்: அமைச்சர் மாற்றப்படும் போது அமைச்சின் கீழ் உள்ள நிறுவனங்களின் மற்ற பதவிகளும் மாற்றப்படுகின்றன. SLPP உறுப்பினருக்குக் கொடுத்தால் அது வேறு. இவையெல்லாம் நமக்குப் பிரச்சினையாக மாறிவிடும். உண்மையில், எங்கள் உறுப்பினர்கள் புறக்கணிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

கே: இந்த மறுசீரமைப்பு ஜனாதிபதியுடனான உறவில் சில அழுத்தங்களை ஏற்படுத்தியுள்ளதா?
பதில்: இந்த சம்பவம் குறித்து நாங்கள் மிகவும் அதிருப்தி அடைந்துள்ளோம். அதனால்தான் வெளிப்படையாகச் சொன்னேன்.

கேள்வி: அமைச்சர் விஜயதாச ராஜபக்ஷ தேர்தல் மாற்றங்களை முன்மொழிந்துள்ள அதேவேளை ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க அதற்கான ஆணைக்குழுவை நியமித்துள்ளார். உங்கள் பதில் என்ன?
பதில்: ஒரு கட்சி என்ற வகையில் நாங்கள் அமைப்பு மாற்றத்தை ஆதரிக்கிறோம். இருப்பினும், இந்த வகை மாற்றத்தை தற்காலிக அடிப்படையில் செய்யக்கூடாது. ரொமேஷ் டி சில்வா, பிசியின் கீழ் நாங்கள் ஒரு குழுவை நியமித்தோம், மேலும் பல திருத்தங்கள் தேவைப்படும் புதிய அரசியலமைப்பிற்கான முன்மொழிவு வரையப்பட்டது. அதை நாம் விவாதிக்கலாம்.

எவ்வாறாயினும், பிரதமர் தினேஷ் குணவர்தன தலைமையில் நடைபெற்ற கட்சித் தலைவர் கூட்டத்தில், தேர்தல் மாற்றங்கள் தொடர்பான முன்மொழிவுகள் விவாதிக்கப்பட்டன.
கூட்டத்தில், நாங்கள் அதை ஆதரிப்பதாகவோ, ஆட்சேபிப்பதாகவோ கூறவில்லை. சீர்திருத்தங்களுக்கு ஆதரவாக இரண்டு பேர் பேசினர். அவர்கள் டலஸ் அழகப்பெரும மற்றும் உதய கம்மன்பில. இரண்டு பேர் எதிர்த்துப் பேசினர். சிறுபான்மையினரின் பலத்தை பறிக்கும் என்ற அடிப்படையில் மனோ கணேசனும் ரிஷாட் பதியுர்தீனும் எதிர்த்தனர்.
நாங்கள் அதை ஆதரிக்கவோ எதிர்க்கவோ இல்லை ஆனால் அதை மேலும் படிக்க நேரம் தேவை என்று நான் குறிப்பாக கூறினேன். தேர்தலை தாமதப்படுத்தும் விதமாக மக்கள் மனதில் ஒரு மோசமான கருத்து உள்ளது என்றும் நான் கூறினேன். தற்போதுள்ள சட்டங்களில் திருத்தம் கொண்டு வந்தால், அடுத்த தேர்தலுக்கு முன் அதை நிறைவேற்ற முடியாமல் போனால், தேர்தல் கமிஷனுக்கு முந்தைய முறைப்படி தேர்தலை நடத்தும் அதிகாரம் வேண்டும் என்ற திருத்தம் வேண்டும் என்றேன். அப்படி ஒரு ஷரத்து சேர்க்காதவரை எங்கள் கட்சி ஆதரிக்காது.

கே: SLPP அரசாங்கத்திற்கும் ஜனாதிபதிக்கும் இடையிலான எதிர்கால உறவுகளை எதிர்கால தேர்தல்களின் பின்னணியில் நீங்கள் எவ்வாறு பார்க்கிறீர்கள்?
பதில்: கட்சிதான் முடிவு எடுக்க வேண்டும். எந்தவொரு எதிர்கால முடிவும் நிறைய பேச்சுவார்த்தைகள் மற்றும் நிபந்தனைகளைப் பொறுத்தது. நாங்கள் இன்னும் முடிவு செய்யவில்லை.

—நன்றி : Sunday Times—

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights