நல்லூர் கோயிலுக்கு மோடி ஏன் செல்லவில்லை; அறங்காவலர் வெறும் மார்போடும் வலியுறுத்தினார்

0

யாழ்ப்பாணத்தில் இந்தியத் தூதரக அதிகாரியாகப் பணியாற்றிய முன்னாள் இந்திய இராஜதந்திரி ஒருவரின் நினைவுக் குறிப்பு, இந்தியப் பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் சின்னமான நல்லூர் கந்தசுவாமி கோவிலுக்கு வருகை தருவது குறித்து பல உள்ளூர்வாசிகள் நெருங்கிய வட்டாரங்களில் ஊகித்ததை உறுதிப்படுத்தியது. “தவிர்க்க முடியாத சூழ்நிலைகள்” என்று அதிகாரிகள் குறிப்பிட்டதன் காரணமாக கடைசி நிமிடத்தில் வருகை மாற்றப்பட்டது.
2015 முதல் 2018 வரை யாழ்ப்பாணத்தில் இந்தியத் தூதரகத் தலைவராகப் பணியாற்றிய ஏ.நடராஜன், “கிராமத்திலிருந்து உலக அரங்கிற்கு” என்ற தனது நினைவுக் குறிப்பில், முதல் இந்தியப் பிரதமரான இந்தியப் பிரதமர் மோடியின் பயணத்தின் போது நடந்த நிகழ்வுகளை நினைவு கூர்ந்தார். பிராந்தியம்.

நல்லூர் ஆலயத்தின் முன்னாள் அறங்காவலர்–குமாரதாஸ் மாபாண முதலியார்

அவரது நினைவுக் குறிப்பின்படி, இந்தியப் பிரதமர் அலுவலகத்தின் (PMO) அதிகாரிகள் நல்லூர் கோயில் அல்லது மாவிட்டபுரம் கந்தசுவாமி கோயில் அல்லது காங்கேசன்துறைக்கு (KKS) அருகிலுள்ள கீரிமலை நகுலேஸ்வரம் கோயிலுக்குச் செல்ல திட்டமிட்டுள்ளனர்.

கோவிலின் அப்போதைய அறங்காவலர் குமாரதாஸ் மாபாண முதலியாருடன் தான் நடத்திய சந்திப்பை அவர் நினைவு கூர்ந்தார், அவர் பல தசாப்தங்களாக கோவில் அறிந்திருந்த பூஜைகளுக்கு ஆண்கள் வெறும் மார்போடும் கடினமான நேரங்களுடனும் கோயிலுக்குள் நுழைய வேண்டும் போன்ற பாரம்பரிய பழக்கவழக்கங்களை வலியுறுத்தினார். நபர்களின் நிலை அல்லது தனிநபர்கள், அரசியல்வாதிகள் அல்லது விஐபிகளுக்கு எந்த சிறப்பு சிகிச்சையும் இல்லாமல் அந்த பழக்கவழக்கங்களில் எந்த நெகிழ்வுத்தன்மையும் இருக்காது என்றும் அவர் தெளிவுபடுத்தினார்.

கோயிலில் தினமும் காலை 4.30 மணிக்கு தொடங்கி மாலை 6.00 மணி வரை ஆறுகால பூஜைகள் நடைபெற்றன. அந்த நேர இடைவெளிகளில் பக்தர்கள் மத வழிபாடுகளில் ஈடுபடலாம்.

சமத்துவம் என்ற புரட்சிகரமான நடைமுறை பேணப்பட்டு இன்றுவரை ஆலய நிர்வாகத்தினரால் முன்னெடுக்கப்பட்டு வருவதாக மறைந்த மாப்பாண முதலியார் குறிப்பிட்டார்.

“எனவே, சன்னதியின் நேரத்தில் எந்த நெகிழ்வுத்தன்மையும் இல்லை, மேலும் பக்தர்கள் வெறும் மார்புடன் மட்டுமே சன்னதிக்குள் நுழைய முடியும்” என்று தி இந்து நாளிதழில் வெளியிடப்பட்ட புத்தகத்தின் பகுதிகள் தெரிவிக்கின்றன.

இறுதியில், இந்தியப் பிரதமர் மோடி, நல்லூருக்கு விஜயம் செய்வதை ரத்து செய்துவிட்டு, நகுலேஸ்வரம் கோவிலில் நடைபெற்ற பூஜையில், எவ்வித கட்டுப்பாடுகளும் இன்றி கலந்து கொண்டார்.

மறைந்த மாப்பன முதலியார் 1964 ஆம் ஆண்டு தனது சகோதரரின் மரணத்தைத் தொடர்ந்து கோவிலுக்குப் பொறுப்பேற்றார் மற்றும் அவரது இறுதி நாட்கள் வரை ஸ்கந்த பகவானுக்கு சேவை செய்தார். அவர் அக்டோபர் 9, 2021 அன்று காலமானார். அவருடைய பாதுகாவலராக இருந்தபோது, அவருடைய கவனமான திட்டமிடல், புதுப்பித்தல் மற்றும் துல்லியம் ஆகியவற்றால் கோயில் இன்று அற்புதமான தோற்றத்தைப் பெற்றுள்ளது. ஒரு ரூபாய்க்கு குறைந்தபட்ச பொது நன்கொடை டிக்கெட்டை கோவில் இன்னும் பராமரிக்கிறது, இது பல தசாப்தங்களுக்கு முன்னர் அனைவருக்கும் சமத்துவம் மற்றும் கட்டுப்படியாகும் தன்மையை உறுதி செய்வதற்காக அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது.

கண்டியில் உள்ள இந்திய உயர்ஸ்தானிகராலயத்தின் துணை ஆணையாளரும் துணை ஆணையாளருமான இலங்கையில் ஆறு வருடங்கள் இலங்கையில் பணியாற்றிய முன்னாள் இராஜதந்திரியின் நினைவுக் குறிப்பு விரைவில் தமிழ்நாட்டின் கோவையில் வெளியிடப்பட உள்ளது.

ஐவரி கோஸ்ட் தலைவர் அலசானே ஒட்டாரா மற்றும் இலங்கை தூதுவர் வேலுப்பிள்ளை கனநாதன்

இலங்கைக்கும் ஐவரி கோஸ்டுக்கும் இடையிலான வர்த்தக மற்றும் விவசாய வணிகம்

இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான இருதரப்பு உறவுகளை மேம்படுத்துவதற்கும் ஒத்துழைப்பை வளர்ப்பதற்கும் குறிப்பிடத்தக்க ஒரு படியாக இலங்கைத் தூதுவர் வேலுப்பிள்ளை கனநாதன் ஐவரி கோஸ்ட் அதிபர் அலஸ்ஸேன் ஔட்டாராவை வியாழன் அன்று அபிட்ஜானில் உள்ள ஜனாதிபதி மாளிகையில் ஒரு முக்கியமான சந்திப்பை நடத்தினார்.

இலங்கையின் பொருளாதாரத்தை ஸ்திரப்படுத்துவதற்கு ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க எடுத்த விரைவான மற்றும் சரியான நேரத்தில் பயனுள்ள நடவடிக்கைகளுக்கு பொருளாதார நிபுணரும், சர்வதேச நாணய நிதியத்தில் (IMF) பணியாற்றியவருமான ஜனாதிபதி Ouattara பாராட்டினார். அதேபோன்று, ஜனாதிபதி Ouattara தூதுவர் கனநாதனிடம் சில தசாப்தங்களுக்கு முன்னர் IMF இல் இலங்கை இலாகாவிற்கு பொறுப்பாக இருந்ததாக குறிப்பிட்டார்.

ஜனாதிபதி ஔட்டாரா மற்றும் தூதுவர் கனநாதன் ஆகியோர் இருதரப்பு உறவுகளின் தற்போதைய நிலையை மதிப்பாய்வு செய்து வர்த்தகம் மற்றும் விவசாயம் போன்ற பல்வேறு துறைகளில் ஒத்துழைப்பை விரிவுபடுத்துவதற்கான தங்கள் உறுதிப்பாட்டை வெளிப்படுத்தினர். ஜனாதிபதி Ouattara மற்றும் தூதுவர் கனநாதன் இருவரும் இந்த பகுதிகளில் பரஸ்பர நன்மைக்கான சாத்தியக்கூறுகளை ஒப்புக்கொண்டனர், ஒத்துழைப்பிற்கான புதிய வழிகளை ஆராய்வதன் அவசியத்தையும் அந்தந்த வணிக சமூகங்களுக்கான வாய்ப்புகளை உருவாக்குவதன் அவசியத்தையும் அங்கீகரித்தனர்.

நீதிமன்ற வழக்கில் சமரசம்; சிஐடி புலனாய்வுப் பிரிவினர், முன்னாள் ஏஜியிடம் அவரது வீட்டில் வாக்குமூலம் பதிவு செய்ய உள்ளனர்

2019 ஆம் ஆண்டு ஏப்ரல் மாதம் ஈஸ்டர் ஞாயிறு படுகொலைகள் தொடர்பாக முன்னாள் சட்டமா அதிபர் தப்புல டி லிவேரா தெரிவித்த சர்ச்சைக்குரிய கருத்துக்கள் தொடர்பில் வாக்குமூலம் பதிவு செய்வதற்காக அவரது இல்லத்திற்குச் செல்ல குற்றப் புலனாய்வுத் திணைக்களம் (CID) இணங்கியுள்ளது.

தனது வாக்குமூலத்தை வழங்குவதற்காக குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவின் அலுவலகத்திற்கு வருமாறு திரு டி லிவேராவுக்கு குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவினர் பல தடவைகள் அறிவித்திருந்தனர். குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவினருக்கு அவ்வாறான அறிவிப்புகளை அனுப்புவதற்கு தடைவிதிக்கும் உத்தரவை நீதிமன்றம் பிறப்பிக்கக் கோரி முன்னாள் ஏஜி மேன்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்திருந்தார்.

CA தலைவர் பந்துல கருணாரத்ன மற்றும் சமத் மொராயிஸ் ஆகியோர் அடங்கிய இரு நீதிபதிகள் கொண்ட அமர்வு முன்பாக இந்த வழக்கு அண்மையில் விசாரணைக்கு எடுத்துக் கொள்ளப்பட்டபோது, CID புலனாய்வுப் பிரிவினர் திரு டி லிவேராவின் வாக்குமூலத்தைப் பதிவுசெய்வதற்காக அவரது இல்லத்திற்குச் செல்லும் நீதிமன்றத்தால் முன்மொழியப்பட்ட சமரசத்திற்கு இரு தரப்பினரும் ஒப்புக்கொண்டனர். அதன்படி, வாக்குமூலம் பதிவு செய்யப்பட்டவுடன் இரு தரப்புக்கும் அறிவிக்குமாறு நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது.

பரபரப்பை ஏற்படுத்திய விளம்பரத்தை விரும்பும் இராஜதந்திரி

இந்த நாட்களில் தவறான காரணங்களுக்காக செய்திகளில் அதிகம் பேசப்படும் மேற்கு ஆசிய நாட்டில் பணியாற்றும் ஒரு உயர்மட்ட இராஜதந்திரியின் கோமாளித்தனங்கள் பற்றி வெளியுறவு அமைச்சக தாழ்வாரங்கள் இந்த நாட்களில் பேசுகின்றன. இராஜதந்திரி சமூக ஊடகங்களில் செயலில் இருப்பவர், ஒருவேளை அவரது உயர் அந்தஸ்து கொடுக்கப்பட்ட பிரசன்னம் அதிகமாக இருக்கலாம்.

கடந்த சில வாரங்களாக, அதிகாரி ஒருவர் தனது காரில் மதிய உணவு சாப்பிடுவது மற்றும் இறந்த இலங்கையர் ஒருவரின் உடலை அடையாளம் காட்டும் மற்றொரு படம் உட்பட பல்வேறு சூழ்நிலைகளில் தன்னைப் பற்றிய பல புகைப்படங்களை வெளியிட்டு வருகிறார். அவர் தனது பேஸ்புக் சுயவிவரத்தில் அவரது சேவைகளைப் பாராட்டி மற்ற இலங்கையர்களிடமிருந்து செய்திகளையும் வெளியிட்டுள்ளார்.

ஒரு கேபினட் அமைச்சர், இராஜதந்திரியைப் பற்றி வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் உயரதிகாரிகளிடம் இப்போது புகார் அளித்துள்ளார், அவருடைய இராஜதந்திரமற்ற நடத்தை நாட்டின் நற்பெயருக்குக் களங்கம் ஏற்படுத்தியதால், அவர்கள் தங்கள் சக ஊழியரைக் கட்டுப்படுத்த நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தியுள்ளார்.

எவ்வாறாயினும், அவர் பணியாற்றிய நாட்டில் பரவலான பொது ஆதரவைப் பெற்றதாகக் கூறிய இராஜதந்திரி, அங்கு வசிக்கும் பல இலங்கையர்கள் அவரை தனது முன்னோடிகளை விட மிகவும் அணுகக்கூடியதாகக் கருதுவதாகவும், நெருக்கடி சூழ்நிலையில் அவர்களுக்கு உதவ கூடுதல் மைல் தூரம் சென்றதாகவும் கூறினார்.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights